ఐశ్వర్య బచ్చన్ (ఐశ్వర్య రాయ్ )

fdjggvkbl

ఐశ్వర్య బచ్చన్ (ఐశ్వర్య రాయ్ ) నవంబర్ 1వ తేది 1973 లో జన్మించింది. ప్రముఖ భారతీయ సినిమా నటి మరియు మాజీ విశ్వ సుందరి. తన నటనా జీవితాన్ని ప్రారంభించక పూర్వం, ఆమె ఒక మోడల్ గా పనిచేసినది. ఈమె 1994 లో విశ్వ సుందరి కిరీటాన్ని జయించిన తర్వాత ప్రసిద్థికెక్కింది.

ప్రచారసాధనాల ద్వారా ప్రపంచంలోకెల్లా అత్యంత అందగత్తె మహిళగా చూపించబడిన ఐశ్వర్యారాయ్ తన చిత్ర ప్రవేశంమణి రత్నం దర్శకత్వం వహించిన తమిళ చిత్రం ‘ఇరువర్ (1997) ద్వారా చేసినది మరియు తన యొక్క మొదటి వాణిజ్య పరంగా విజయవంతమైన తమిళ చిత్రంజీన్స్ (1998). ఈ చిత్రంతో ఆమె బాలీవుడ్ యొక్క దృష్టిలో పడినది. సంజయ్ లీలా భన్సాలి చే దర్శకత్వం వహించబడిన హమ్ దిల్ దే చుకే సనం (1999) అనే చిత్రంతో బాలీవుడ్ లో ప్రవేశించింది. ఆ చిత్రంలో ఆమె నటనకి “ఫిలింఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం” ను పొందినది . 2002 లో ఆమె భన్సాలి యొక్క తదుపరి చిత్రంమైన దేవదాస్ (2002)లో నటించి, ఆమె తన రెండో ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటి పురస్కారాన్ని గెలుచుకుంది. 2003-2005 మధ్య కాలం లో ఆమె నటనా జీవితం లోని క్రింది స్థాయి తర్వాత , ఆమె బాగా విజయవంతమైన ధూమ్ 2 (2006) లో నటించింది, అది ఆమెకు వాణిజ్యపరంగా విజయవంతమైన బాలీవుడ్ చిత్రం. తర్వాత ఆమె గురు (2007) మరియు జోధాఅక్బర్ (2008) లాంటి చిత్రాల లో నటించింది. అవి ఆమెకు వాణిజ్యపరంగా విజయవంతమై మరియు మంచి విమర్శలు మరియు అభినందనలను పొందినది. రాయ్ భారతీయ చిత్ర పరిశ్రమలో తనను తాను ఒక విజయవంతమైన సమకాలీన నటీమణిగా మలుచుకొంది.

తన నటనా జీవితంలో, రాయ్ మొత్తంగా నలభై చిత్రాలలో నటించింది అవి హిందీ, ఆంగ్లము, తమిళం మరియు బెంగాలీ ఆంగ్లంలో అంతర్జాతీయంగా నిర్మితమైన Bride & Prejudice (2003), Mistress of Spices(2005), The Last Legion (2007) మరియు The Pink Panther 2 (2009) లో నటించింది.

మునుపటి జీవితం

 రాయ్ మంగళూరు లో కృష్ణరాజ్ రాయ్ మరియు వింద్య రాయ్ దంపతులకు జన్మించినది. ఆమె కుటుంబము మంగళూరు లో తుళువ బంట్ సమాజము నకు చెందినది. ఆమె అన్నయ్య ఆదిత్య రాయ్ నావికాదళం లో పని చేస్తున్నాడు మరియు రాయ్ నటించిన దిల్ కా రిస్తా (2003) అనే ఒక చిత్రానికి సహనిర్మాతగా వ్యవహరించాడు. ఆమె చిన్న వయుసులో ఆమె తల్లిద్రందులు ముంబై కి మకాం మార్చారు. ఆమె “శాంత క్రూజ్లో” ఉన్న ఆర్య విద్యా మందిర్ ఉన్నత పాఠశాలలో విద్యను అభ్యసించింది. రాయ్ తర్వాత చర్చిగేట్ వద్ద గల జై హింద్ కళాశాల లో చేరి తరువాత ఒక సంవత్సరం చదివింది. ఆ తర్వాత ఆమె మతుంగాలో ఉన్న రుపరెల్ కళాశాల కు మారినది తన “హెచ్ ఎస్ సి ” విద్య ను పూర్తిచేసింది. ఆమె పాఠశాలలో బాగా చదివేది. ఆమె వాస్తుశిల్పి ( architect) అవ్వాలని అనుకుంది. దానికోసం ఆమె వాస్తుశిల్పి శాస్త్రం (architecture) విద్యలను అనుసరించినది. ఆమె అనేక భాషలలో తన భావాన్ని వ్యక్తపరచకలదు, తన మాతృ భాషతుళుతో కలుపుకొని, అలాగేహిందీ,ఆంగ్లం,మరాఠీమరియు తమిళ్.[5] ఆమె వాస్యు శిల్పి శాస్త్రం (architecture)ను అభ్యసించటం ప్రారంభించినా మోడలింగ్ జీవితంలో కొనసాగుటకు తన చదువును ఆపివేసింది.

ప్రపంచ సుందరి

వాస్తుశిల్పి శాస్త్రం (architecture)లో తన విద్యని కొనసాగిస్తున్నప్పుడు,రాయ్ ప్రక్కగా మోడలింగ్ను ప్రారంభించినది. 1994 లో జరిగిన భారత సుందరి పోటిలో, ఆమె రెండో స్థానంను సంపాదించినది సుష్మిత సేన్ తర్వాత, మరియు భారత ప్రపంచ సుందరి (Miss India World) కిరీటాన్ని సొంతం చేసుకున్నది. ఆమె అదే సంవత్సరంప్రపంచ సుందరి కిరీటాన్ని గెలుచుకోడానికి వెళ్ళి, ఆమె ఛాయా చిత్ర సుందరి (Miss Photogenic)పురస్కారాన్ని కూడా గెలుచుకుంది. ఆమె తన చదువును అందాల పోటిలో గెలుపొందిన తర్వాత వదిలిపెట్టింది మరియు ప్రపంచ సుందరిగా లండన్ లో ఒక సంవత్సర హయాంను గడిపింది. రాయ్ అప్పుడు వృత్తి నిబద్దత కలిగిన మోడల్ గా పనిచేయడం ప్రారంభించినది మరియు అప్పుడు ఆమె ప్రస్తుత వృత్తి అయిన నటీమణిగా మారినది .

సినీ జీవితం  

రాయ్ తన నటనా ప్రదర్శనని మణి రత్నం యొక్క తమిళ్ బయోపిక్ చిత్రం, ఇరువర్ (1997) లో మోహన్ లాల్ తో ప్రారంభించింది, ఆ వివాదాస్పద చిత్రం తీవ్ర విజయవంతమైనది మరియు అనేక పురస్కారాలను గెలుచుకుంది బెల్గ్రదే అంతర్జాతీయ చిత్ర పండుగ( Belgrade International Film Festival) లో ఉత్తమ చిత్రం పురస్కారంతో కలుపుకొని , రెండు జాతీయ చిత్ర పురస్కారాలు, మరియు రెండు దక్షిణాది ఫిలింఫేర్ పురస్కారాలు (Filmfare Awards South) . రాయ్ ద్విపాత్రాభినయంలో , పెద్ద నటుడుమోహన్ లాల్ కు జోడీగా నటించింది , అందులో ఒక పాత్ర సిని వ్యుహ్యం లో చిత్రించిన రాజకీయ నాయకురాలు మరియు మాజీ నటీమణిజె. జయలలిత పాత్ర . రాయ్ తన బాలీవుడ్ ప్రవేశం చేసినది ఈ చిత్రంతో , ఔర్ ప్యార్ హోగయా బాబి డియోల్ కు జోడీగా నటించింది, అది కూడా అదే సంవత్సరం విడుదలైనా ; ఆ చిత్రం బాక్స్ ఆఫీసులో బాగా ఆడలేదు,మరియు విమర్శకులచే కూడా విమర్శించబడింది . కాని, ఆమె మూడవ చిత్రం, ఎస్.శంకర్ యొక్క తమిళ్ చిత్రం, జీన్స్ (1998) ఒక వాణిజ్యపరంగా విజయవంతమైనది, ఆమెకుదక్షిణాది ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం( Filmfare Best Actress Award South) సంపాదించి పెట్టినది. ఆ చిత్రం “పూవుక్కుల్” పాటకు బాగా గుర్తింపు పొందినది, అదివైరముతు చే రచించబడినది , రాయ్ ను “ప్రపంచం యొక్క ఎనిమిదో వింత”తో పోల్చి ఆ పాటలో ఆమెని ఏడు ప్రపంచ ప్రసిద్ధ స్మారకాలతో పోల్చారు.

విజయము , (1999-2005)

1999 లో రాయ్ సంజయ్ లీలా భన్సాలి యొక్క హమ్ దిల్ దే చుకే సనం లో సల్మాన్ ఖాన్ మరియు అజయ్ దేవగన్ కు జోడీగా నటించింది. ఆ చిత్రం రాయ్ యొక్క నందిని పాత్ర చుట్టూ కేంద్రీకృతమై ఉంది, ఆమె దేవగన్ యొక్క పాత్రతో బలవంతంగా పెళ్లి అవుతుంది కాని ఆమె మరొకరిని(ఖాన్) ప్రేమిస్తుంది, మరియు ఆమె భర్త ఆమెను ఆమె యొక్క వెనకటి ప్రేమకు చేరువ చేయటానికి ప్రయత్నిస్తాడు,కాని ఆమె చివరకి ఆమె భర్తతోనే ప్రేమలో పడుతుంది. రాయ్ యొక్క చిత్రీకరణ ఆమెకు అభినందనలను తెచ్చిపెట్టింది, మరియు ఆ చిత్రం ఆమెకు బాలీవుడ్ లో మొదటి బాక్స్ ఆఫీసు విజయంగా మారినది. ఈ చిత్రానికి ఆమె తన మొదటి ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం(Filmfare Best Actress Award) ను గెలుచుకున్నది. అదే సంవత్సరం ఆమె సుభాష్ ఘయ్ యొక్క తాల్ చిత్రంలో నటించింది, దేనిలోనయితే ఆమె మానసి అనే పల్లెటూరి అమ్మాయి పాత్రని పోషించింది. దానిలో తన ప్రేమికుడుగా నటించిన అక్షయ్ ఖన్నా చే మానసికంగా గాయపడిన తర్వాత ఒక పెద్ద పాప్ గాయనిగా మారి, ఆ చిత్రం భారత దేశంలో ఒక మాదిరిగా ఆడినది కాని అంతర్జాతీయ ప్రేక్షకులచే ఒక పెద్ద విజయంగా నమోదుచేయబడింది, ముఖ్యంగా సంయుక్త రాష్ట్రాలు లో , ఎక్కడ ఇది వెరైటీ యొక్క బాక్స్ ఆఫీసు పట్టికలో మొదటి 20 లో చోటు సంపాదించుకొన్న మొదటి భారతీయ చిత్రంగా మారింది. రాయ్ తన యొక్క నటనకు ఇంకొక ఉత్తమ నటీమణి అభ్యర్ధిత్వంని ఫిలిం ఫేర్ వద్ద పొందినది.

2000 లో , ఆమె మన్సూర్ ఖాన్ యొక్క జోష్ లో షారుఖ్ ఖాన్ మరియు చంద్రచుర్ సింగ్ ప్రక్కన నటించింది , దేనిలోనయితే ఆమె షిర్లీ గా నామకరణం చేయబడిన ఒక కాథలిక్ అమ్మాయి గా నటించినది ఎవరు తన అన్న యొక్క శత్రువు సహొదరుడు తో ప్రేమ లో పడుతుందో . ఆ చిత్రం ఒక వానిజ్యపరమయిన విజయము. తర్వాత ఆ సంవత్సరం ఆమె సతీష్ కౌశిక్యొక్క హమారా దిల్ ఆప్కే పాస్ హై లో అనీల్ కపూర్ కు జోడీగా అగుపించినది . ఇది ఒక మోస్తారు విజయము మరియు ఆమె నటన ఆమెకు ఒక ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం కు అభ్యర్ధిత్వం ను సంపాదించిపెట్టినది. తర్వాత ఆ సంవత్సరం ఆమె ఆదిత్య చోప్రా యొక్క మొహబ్బతెయిన్ లో అమితాబ్ బచ్చన్ మరియు షారుఖ్ ఖాన్ కు ప్రక్కగా ఒక సహాయక పాత్రని పోషించింది , ఆ చిత్రం ఒక పెద్ద వానిజ్యపరమయిన విజయము మరియు ఆ సంవత్సరం యొక్క రెండో అత్యధిక వసూలు దారు గా మారినది, ఇది కూడా ఆమె కు ఒక ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ సహాయక నటీమణి పురస్కారం (Filmfare Best Supporting Actress Award) కు అభ్యర్దిత్వాన్ని సంపాదించి పెట్టినది . తర్వాత ఆ సంవత్సరం, ఆమె తమిళ్ చిత్రం కన్డుకొండైన్ కన్డుకొండైన్ లో కూడా , మమ్ముట్టి, అజిత్ కుమార్ మరియు టబు లకు ప్రక్కగా నటించినది .

2002 లో , రాయ్ షారుఖ్ ఖాన్ మరియు మాధురి దీక్షిత్ కు ప్రక్కగా సంజయ్ లీలా భన్సాలియొక్క దేవదాస్ లో అగుపించినది , శరత్ చంద్ర చట్తోపధ్యాయ్ ప్రసిద్ధ నవల కు దత్తత గా అదే పేరు తో. ఆమె పారు (పార్వతి ) యొక్క పాత్రని పోషించినది , ఖాన్ చే పోషించబడిన ప్రవక్త యొక్క ప్రేమాసక్తి ని . ఆ చిత్రం కేన్స్ చిత్ర పండుగ (Cannes Film Festival) లో ఒక ప్రత్యేక ప్రదర్శన ని పొందినది . మరియు ఆ సంవత్సరం లో భారత దేశం మరియు ఓవర్సీస్ రెండింటిలో అత్యధిక వసూలుదారు గా మారినది.దేవదాస్ అనేకమైన పురస్కారాలను గెలుచుకొంది 10 ఫిలిం ఫేర్ పురస్కారం లతో కలుపు కొని , మరియు రాయ్ తన రెండవ ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం(Filmfare Best Actress Award)ను తన నటనకు పొందినది. 2003 లో , ఆ రితుపర్నో ఘోష్యొక్క బెంగాలీ చిత్రం, చోఖేర్ బలి లో నటించింది , రబింద్రనాథ్ ఠాగూర్ యొక్క ఒక నవల దత్తత అదే పేరుతో. ఆమె బినోదిని గా పిలవబడే ఒక యువ మహిళ యొక్క పాత్రలో నటించడం జరిగినది , ఎవరయితే వారి యొక్క వివాహం జరిగిన వెంటనే ఆమె యొక్క అనారోగ్యకర భర్త మరణించినప్పుడు ఆమె యొక్క సొంత ఉపాయాలకు వదిలివేయబదినదో.{అదే సంవత్సరం ఆమె ఆమె యొక్క సొంత నిర్మాణందిల్ క రిష్ట లో కూడా అర్జున్ రాంపాల్ కు ప్రక్కగా మరియు రోహన్ సిప్పీ యొక్క కుచ్ న కహో లో అభిషేక్ బచ్చన్ కు ప్రక్కగా అగుపించినది , వాటిలో ఏది కూడా విజయవంతం కాలేదు .

2004 లో ఆమె గురిందర్ చద యొక్క బాలీవుడ్ -శైలి ఆంగ్ల బ్రైడ్ అండ్ ప్రేజుదిస్(Bride and Prejudice) యొక్క దత్తత జానే ఆస్టన్ చే , బ్రైడ్ అండ్ ప్రేజుదిస్ (Bride and Prejudice ) లో మార్టిన్ హేన్దేర్సన్ కు ప్రక్కగా . ఆ చిత్రం లో ఆమె లలితా బక్షి యొక్క పాత్ర లో నటించడం జరిగినది , ఆ చిత్రం ఆస్టన్ యొక్క నవల లో ఎలిజబెత్ బెన్నెట్ యొక్క ప్రతిరూపం. దీని వెంటనే రాజకుమార్ సంతోషియొక్క ఖాకీ వచ్చినది ఇందులో అమితాబ్ బచ్చన్, అక్షయ్ కుమార్, అజయ్ దేవగన్ మరియు జయప్రద ప్రక్కగా , ఈ చిత్రం లో ఆమె తన జీవితం లో మొదటిసారిగా ప్రతికూల పాత్రని పోషించింది. ఇదే సంవత్సరం ఆమె రితుపర్నో ఘోష్ తో తన రెండొవ చిత్రం రైన్ కోట్ లో అజయ్ దేవగన్ ప్రక్కగా అగుపించినది . ఆ చిత్రం విమర్శకుల చేత అత్యధికం గా అభినంధించబడినది, ఎక్కడయితే రాయ్ తన నటనకు అత్యధికం గా సమీక్షలను పొందినదో.

2005 లో ఆమె శబ్ద్/1} చిత్రం లో అగుపించింది. ఇది ఒక ప్రేమ త్రికోణమితి మీద ఆధారపడినది సంజయ్ దత్ మరియు జాయెద్ ఖాన్ కు ప్రక్కగా . ఆ చిత్రం బాక్స్ ఆఫీసు దగ్గర విఫలమైనది ఎక్కడయితే ఇది విమర్శకుల నుండి సగటు సమీక్షలను పొందినదో . ఆ సంవత్సరం తన తర్వాతి విడుదల పాల్ మఏడ బెర్గేస్ యొక్క ది మిస్త్రెస్స్ అఫ్ స్పిసుస్ (The Mistress of Spices) అనేది ది మిస్త్రెస్స్ అఫ్ స్పిసుస్ (The Mistress of Spices) నవల ఆధారం గా చిత్ర బనెర్జీ దివాకరుని చే దేనిలోనయితే ఆమెడిలన్ మ్చ్దేర్మోత్ట్ప్రక్కగా నటించినదో . ఆ చిత్రం విమర్శకుల చే ప్రతికూల సమీక్ష లను పొందినది మరియు వాణిజ్యపరం గా కూడా విఫలమైనది. అదే సంవత్సరం ఆమె షాద్ అలీ యొక్క బంటీ ఔర్ బబ్లి లో బాగా పేరొందిన “కజ్రా రే” పాట కొరకు ఏడు-నిమిషాల నృత్య రూపానికి ,అమితాబ్ బచ్చన్ మరియు అభిషేక్ బచ్చన్ ల కు ప్రక్కగా ప్రత్యేకంగా అగుపించినది .

(2006-ప్రస్తుతం )

2006 సంవత్సరం లో, రాయ్ జె పి దుత్త యొక్క ఉమ్రో జాన్ ఉర్దూ నవల ఉమ్రో జాన్ ఆద (1905) కు దత్తత ,మిర్జా హది రుస్వా చే వ్రాయబడినది . ఆమె నిజ జీవిత వేశ్య యొక్క పాత్ర ని పోషించింది మరియు 19 వ శతాబ్దం నుండి అదే పేరుతో రచించబడినది. ఆ చిత్రం క్లిష్టమైన మరియు వానియాపారం గా విఫలం అయినది , రాయ్ యొక్క నటన సాధారణం గానే బాగా మెచ్చుకోబడినా కూడా. విమర్శకుడు తరణ్ ఆదర్శ్ వ్రాసెను “ఐశ్వర్య రాయ్ దేవతా సంభందమైనది గా అగుపించుచున్నది అని . ఆమె శ్రేష్టమైనది గా అగుపించుచున్నది మరియు చాలా సౌకర్యం గా నటించినది. ఆమె తన భావ వ్యక్తీకరణ కనుల తో వ్యక్తపరుచుచున్నది మరియు ఆమె యొక్క నటన లో నిలకడ మొదటి నుంచి చివర వరకు స్పష్టం గా ఉంది “.తర్వాత ఆ సంవత్సరం ఆమె సున్హేరి అనే దొంగగా ,యశరాజ్ ఫిలిమ్స్యొక్క సంజయ్ గద్వి చే దర్శకత్వం వహించబడిన ధూం 2 లో హ్రితిక్ రోషన్ , అభిషేక్ బచ్చన్, బిపాషా బసు మరియు ఉదయ్ చోప్రా లాంటి పేరొందిన తారాగణం తో అగుపించింది . ఆ చిత్రం భారీ విజయవంతం గా మారినది మరియు భారత దేశం లో ఆ సంవత్సరానికి అత్యధిక వసూలు దారు గా మారినది.ఆ చిత్రం హ్రితిక్ రోషన్ మరియు ఆమె మధ్య ముద్దు పెట్టుకునే దృశ్యం గురించి ఒక వివాదం లేవనెత్తింది. ఆమె నటన ఆమె కు ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం కొరకు ఆరవ అభ్యర్దిత్వాన్ని సంపాదించి పెట్టినది.

2007 లో ఆమె మణి రత్నం యొక్క గురు లో సుజాత గా అగుపించినది , ఆలోచించుటకు భారతీయ వ్యాపారవేత్త ధీరూ భాయ్ అంబానీ యొక్క జీవితం ఆధారంగా ఉన్నట్టు ఉండును , ఇది ఒక ధనవంతులు అగుటకు గుడ్డ ముక్క కథ ఒక చిన్నపట్టణం నకు చెందిన లక్ష్యం గల వ్యక్తి ఎవరయితే తన జీవితాన్ని భారత దేశం లో పెద్ద సంస్థ యొక్క యజమాని గా ముగించాడో . ఆ చిత్రం టొరోంతో లోని ఎల్గిన్ థియేటర్ , ఓన్తరిఒ, కెనడా ల లో మొదటగా ప్రదర్శించబడినది, కెనడా లో దీనిని ప్రధాన స్రవంతి అంతర్జాతీయ మొదటి ప్రదర్శన జరిగిన మొదటి భారతీయ చిత్రం గా మారుస్తూ .ఆ చిత్రం సవిమర్శాత్మకంగా అభినంధించబడినది మరియు బాక్స్ ఆఫీసు వద్ద బాగా విజయవంతమైనది. ఆ సంవత్సరం అత్యధిక వసూలు దారులలో ఒకడి గా చేస్తూ. రాయ్ సవిమర్శక అభినందనలను గెలుచుకుంది , ఒక విమర్శకుడు వ్రాత తో, “ఐశ్వర్య రాయ్ తన నటనా శక్తీ తో మిమ్ములను స్థాణువులను చేయును అని. ఎప్పుడూ తన దివ్యమైన చూపులకు ప్రసిద్ధి , ఆమె లోని నటీమణి ప్రజలను కూర్చోనబెట్టును మరియు గురు లో ఉన్న సమర్ధత యొక్క స్థాయిని గుర్తించునట్లు చేయును”.రాయ్ ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం కొరకు ఏడోవ సారి తన అభ్యర్దిత్వాన్ని పొందినది.అదే సంవత్సరం లో ఆమె జాగ్ ముంద్రా‘ యొక్క బ్రిటిష్ చిత్రం ప్రోవోకేడ్ లో కిరంజిట్ అహ్లువాలియా(ఒక NRI మహిళ ఎవరయితే తీవ్ర మైన గృహ హింస అనుభవించిన తర్వాత ఆమె భర్తను చంపుతుందో ) గా నవీన్ అంద్రయూస్ ప్రక్కన నటించినది . ఆ చిత్రం విమర్శకుల చేత విమర్శించబడినది మరియు వాణిజ్యపరంగా విఫలమైనది, అయినా కూడా రాయ్ విమర్శకుల నుంచి అనుకూల సమీక్షల ను పొందినది. అదే సంవత్సరం ఆమె కేరళ నుండి మీరా గా నామధేయం చేయబడిన ఒక ఆడ భారతీయ సైనికురాలి గా దౌగ్ లేఫ్లేర్ యొక్క పురాణ చిత్రం ది లాస్ట్ లెజియన్ లో సర్ బెన్ కింగ్స్లీ, కోలిన్ ఫిరత్ మరియు థామస్ సంగ్స్తేర్ లకు ప్రక్కగా అగుపించినది . ఆ చిత్రము ఒక తీవ్రమైన వైఫల్యం.

2008 లో ఆమె హృతిక్ రోషన్ ప్రక్కన అశుతోష్ గోవరికేర్ యొక్క చారిత్రక నాటకం జోదా అక్బర్ లో ,రోషన్ నటించిన ముస్లిం మొఘల్ చక్రవర్తి జలాలుద్దీన్ ముహమ్మద్ అక్బర్యొక్క హిందూ భార్య జోధ భాయ్ గా నటించినదిఆవిజయం సవిమర్శకమైన మరియు వాణిజ్యపరం గా విజయవంతమైనది,ఆ సంవత్సరపు అత్యధిక బాలీవుడ్ వసూలు దారులలో ఒకటి గా మారినది . ఆమె తన నటనకు ఫిలిం ఫేర్ వద్ద ఉత్తమ నటీమణి గా ఎనమిదో సారి అభ్యర్ధిత్వాన్ని సంపాదించినది. తర్వాత ఆ సంవత్సరం ఆమె తన భర్త అభిషేక్ బచ్చన్ మరియు మామగారు అమితాబ్ బచ్చన్ తో రామ్ గోపాల్ వర్మ యొక్క సర్కార్ రాజ్ లో గ్రామీణ మహారాష్ట్ర లో విద్యత్ సంస్థ నెలకొల్పుటకు ప్రతిపాదించుచున్న పెద్ద విద్యుత్ కర్మాగారం యొక్క సి ఇ ఓ (CEO) పాత్రని పోషిస్తూ కలిసి నటించినది.

రాయ్ తిరిగి తమిళ్ చిత్ర పరిశ్రమ కు వచ్చినది మరియు రజినీకాంత్ తో ఎస్.శంకర్ చే దర్శకత్వం వహించబచున్న ఎందిరన్ చిత్రం కొరకు పనిచేస్తున్నది, ఆజ్ తక్ అనే ఒక వార్తా ఛానల్ కు ఇచ్చిన సంభాషణ సమావేశం లో రూపాయలు 6 కోట్లను ఆ చిత్రానికి కి పారితోషకం గా తీసుకుంటునట్లు నిర్ధారించినది, తనను భారత దేశంభారత దేశం లో అధ్యధిక పారితోషకం తీసుకుంటున్న నటీమణి గా నిలిపినది.ఆమె సహనటుడు విక్రం తో మణి రత్నం యొక్క తదుపరి చిత్రం అశోకవనం లో నటించుచున్నది, ఏదయితే సమానం గా హిందీ లో నిర్మించబడుతున్నదో , రావణ్ గా పెరుపెట్టబడి, అభిషేక్ బచ్చన్ ముఖ్య పాత్ర దారుడి గా .[26] ఆమె సంజయ్ లీలా భన్సాలి యొక్క తదుపరి చిత్రం లో హ్రితిక్ రోషన్ కు జోడీ గా , విపుల్ షహ్ యొక్క యాక్షన్ రిప్లయ్ లో అక్షయ్ కుమార్ కు జోడీ గా ,ఫర్హాన్ అక్తర్ చే నిర్మించబడుచున్న అభినయ్ డియో యొక్క తదుపరి చిత్రం లో మరియు విశాల్ భరద్వాజ్యొక్క తదుపరి దర్శకత్వ చిత్రం లో నటించుటకు నిర్ణయం తీసుకున్నది.

2009 లో రాయ్ భారతీయ సినిమా కు చేసిన సేవలకు గాను పద్మ శ్రీ పురస్కారాన్ని పొందినది.అదే సంవత్సరం ఆమె రెండవ అత్యధిక పురస్కారం ఆర్డర్ అఫ్ ఫ్రాన్స్ ఆర్డర్ దేశ ఆర్ట్స్ ఎత్ దేశ లేట్ట్రేస్ ను స్వీకరించటానికి తిరస్కరించినది ఎందుకంటే ఆమె తండ్రి తీవ్ర జ్వరం తో బాధపడుతున్నారు , మరియు ఆమె తన యొక్క కుటుంబం మొత్తం పురస్కార సభ కు హాజరు కావాలని కోరుకున్నది . ఆమె అమితాబ్ బచ్చన్, నందిత దాస్ మరియు షారుఖ్ ఖాన్ తర్వాత ఆర్డర్ అఫ్ ఫ్రాన్స్ కు ఎంపిక చేయబడిన భారతీయ నటులలో నాల్గవది మాత్రమె .

ఇతర వ్యాపకం

1999 లో రేయ్ మగ్నిఫిసెంట్ ఫైవ్ అని పిలవబడే ఒక ప్రపంచ యాత్ర లో అమీర్ ఖాన్, రాణి ముకర్జి, అక్షయ్ ఖన్నా మరియు ట్వింకిల్ ఖన్నా తో కలిసి పాల్గొన్నది . 2003 లో ఆమె కేన్స్ ఫిలిం ఫెస్టివల్ లో జ్యూరీ సభ్యురాలి గా ఉన్న మొదటి భారతీయ నటీమణి గా అయినది .

2004 లో ఆమెసయాచేన్ గ్లాసిఎర్(Siachen Glacier) కు ప్రయాణించినది , ఏదయితే 13000 అడుగుల ఎత్తులో ఉన్నదో అదే అత్యధిక ఎత్తులో ఉన్న యుద్దక్షేత్రం, సైనికుల యొక్క ధైర్యం పెంచుటకు ఒక ప్రత్యేకక్రొత సంవత్సరఎపిసోడ్ ఎన్డీటీవి (NDTV) కార్యక్రమం,జై జవాన్ కొరకు  2005 లో , ఆమె పల్స్ పోలియో కార్యక్రమానికి ప్రచార కర్త గా మారినది , 1994 లో భారత దేశం లో పోలియో ను నిర్మూలించుటకుభారత దేశ ప్రభుత్వం చే నిర్వహించబడిన ప్రచారం తో .

ఫిబ్రవరి 2005 లో , రాయ్ హెల్ప్ ! టెలెథొన్ కన్సుర్ట్ (Telethon Concert) 2004 సునామి భూకంపం బాధితుల సహాయం కొరకు డబ్బు పోగుచేయుటకు ఇతర బాలీవుడ్ తార లతో కలిసి పనిచేసినది .

2006 లో ఆమె మెల్బౌర్నే(Melbourne) లో జరిగిన 2006 కామన్వెల్త్ గేమ్స్ ముగింపు వేడుకల లో అగుపించినది ,న్యూ ఢిల్లీ లో జరగబోయే 2010 కామన్వెల్త్ గేమ్స్ తరుపున భారతీయ కళ ను ప్రదర్శించుటలో భాగం గా .2008 లో ఆమె తన కుటుంబం తో కలిసి ప్రత్యేక పాఠశాల ను తగిన స్థోమత లేని బాలికల కొరకు సంస్తఃను స్థాపించినది ఉత్తర ప్రదేశ్ లోని డౌలత్పుర్(Daulatpur) గ్రామం లో .ఆ పాఠశాల ఆమె యొక్క కుటుంబం చే నిర్మించబడినది మరియు ఆమె తర్వాత నామకరణం చేయబడును .

2008 వేసవి లో , రాయ్ ఆ మరచిపోలేని ప్రపంచ యాత్ర లో ఆమె యొక్క భర్త మరియు మామగారు లతో ప్రీతి జింతా మరియు రితేష్ దేశ్ముఖ్, శిల్పా శెట్టి లతో పాటుగా కలిసినది . ఆ యాత్ర యొక్క మొదటి పాదం యు ఎస్ ఏ , కెనడా , లండన్ , మరియు ట్రినిడాడ్ ప్రాంతాలను చుట్టిరావడం జరిగినది . ఆ యాత్ర యొక్క రెండో పాదం 2008 సంవత్సరం చివరకి దాదాపు గా జరగవచ్చు . అమితాబ్ యొక్క కంపెనీ ఏ బి కార్పొరేషన్ లిమిటెడ్ . విజ్ క్రాఫ్ట్ ఇంటర్నేషనల్ ఎంటర్ టైన్మెంట్ ప్రైవేటు లిమిటెడ్ ఆ ఎకాబ్రిపాయం వెనుక ఉన్నాయి .

వ్యక్తిగత జీవితం

ఐశ్వర్య రాయ్ తన భర్త అభిషేక్ బచ్చన్ కలిసి ఐ ఐ ఎఫ్ ఏ పురస్కారాలు(2007) కి హాజరయ్యింది .

ఐశ్వర్య ఇంతకముందు బాలీవుడ్ నటులు సల్మాన్ ఖాన్ మరియు వివేక ఒబెరోయ్ ల తో డేటింగ్ చేసినది . ఆమె భారతీయ నటుడు అభిషేక్ బచ్చన్ ను వివాహం చేసుకున్నది ఎవరయితే తన కన్నా మూడు సంవత్సరాలు చిన్న వాడో . వారి యొక్క సంభంధం గురుంచి అనేక ఉహాగానాల తర్వాత , అభిషేక్ బచ్చన్ తో ఆమె ఎంగేజ్మెంట్ జనుఅరీ 14, 2007 న ప్రకటించబడినది ఆ ప్రకటన తర్వాత అమితాబ్ బచ్చన్ చే నిర్దారించబడినది . రాయ్ ఏప్రిల్ 20, 2007 న బచ్చన్ ను దక్షిణ భారత బుంట్ సమాజము యొక్క హిందూ సంప్రదాయ ధర్మాల ననుసరించి వివాహం చేసుకున్నది , దేనికయితే తను చెందుతున్నదో . ఉత్తర భారత మరియుబెంగాలీ సంప్రదాయ వేడుకలు కూడా జరిగినవి . ఆ వివాహము ముంబై లోని జుహు లోని బచ్చన్ నివాసం ప్రతీక్ష లో ఆంతరంగిక వేడుక లో జరిగినది , . ఆ వివాహం బచ్చన్ మరియు రాయ్ కుటుంబాలు మరియు స్నేహితుల కొరకు ఉద్దేశించబడిన ఒక ఆంతరంగిక సంభందమైనా కూడా , ప్రచార సాధనాల యొక్క జోక్యం తో ఒక జాతీయ కోలాహలం గా మారినది.

అంతర్జాతీయ మీడియా

ప్రపంచవ్యాప్తంగా రాయ్ అత్యంత పేరొందిన భారతీయ సినిమా వ్యక్తి . 2004 లో ఆమె టైమ్ పత్రిక చే ప్రపంచం లో గల “100 మంది అత్యధిక ప్రబావితం చేయగల వ్యక్తులు ” లో ఒకరి గా ఎన్నుకోబడినది, మరియు 2003 లో ఆసియా ఏడిషన్ టైమ్ పత్రిక ముఖ చిత్రం గా అగుపించినది. ఆమె తన మామ గారు అమితాబ్ బచ్చన్ తర్వాత ఈ గౌరవాన్ని పొందిన ఆరవ భారతీయురాలు మరియు రెండవ బాలీవుడ్ వ్యక్తి .

2005 లో ఆమె లోరియల్ కు ప్రపంచ ప్రచార కర్త గా అండీ మచ్దోవేల్, ఎవ లోన్గోరియా మరియు పెనేలోపే క్రూజ్ ల తో కలిసి ఉన్నది . అదే సంవత్సరం ,నేదేర్లాండ్ లోని ఒక ప్రత్యేక తులిప్ కు “ఐశ్వర్య రాయ్ ” గా నామకరణం చేయబడినది తన తర్వాత. రాయ్ లేట్ షో విత్ డేవిడ్ లేట్టేర్మన్ లాంటి ప్రదర్శన ల లో కనిపించిన మొదటి భారతీయురాలి గా , మరియు ఒప్రః యొక్క “వొమెన్ అచ్రొస్స్ ది గ్లోబ్ ” అంశం లో అగుపించిన మొదటి బాలీవుడ్ వ్యక్తి. 2005 లో , హర్పెర్స్ అండ్ క్వీన్ యొక్క 10 మోస్ట్ బ్యూటిఫుల్ వొమెన్ ఇన్ ది వరల్డ్ పట్టిక లో ఆమెను 9 వ ర్యాంక్ లో చూపించినారు .

పురస్కారాలు మరియు ప్రతిపాదనలు

ఫిల్మోగ్రఫీ

సంవత్సరం పేరు బాషా పాత్ర గమనిక
1997 ఇరువర్ తమిళ్ పుష్ప /కల్పన ద్విపాత్రాభినయం
ఔర్ ప్యార్ హో గయా హిందీ ఆశి కపూర్
1998 జీన్స్ తమిళ్ మధుమిత దక్షిణ భారత ఫిలిం ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం విజేత ,
ఆస్కార్స్ కు భారత యొక్క అధికార ప్రవేశం
1999 ఆ అబ్ లుట్ చాలెన్ హిందీ పూజ
హమ్ దిల్ దే చుకే సనం హిందీ నందిని ఫిలింఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం
రావోయి చందమామ తెలుగు ప్రత్యేక అతిధి
తాళ్ హిందీ మన్సి ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారానికి ప్రతిపాదించబడినది .
2000 మేళ హిందీ చంపకలి అతిధి పాత్ర
కన్డుకొండైన్ కన్డుకొండైన్ తమిళ్ మీనాక్షి బాల
జోష్ హిందీ షిర్లీ
హమారా దిల్ ఆప్కే పాస్ హై హిందీ ప్రీతి విరాట్ ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటి పురస్కారానికి ప్రతిపాదించ బడినది.
ధాయ్ అక్షర ప్రెం కే హిందీ సాహిబా గ్రేవల్
మొహబ్బతేనే హిందీ మేఘ ఫిలింఫేర్ ఉత్తమ సహాయ నటీమణి గా ప్రతిపాదించబడినది
2000 అల్బేలా హిందీ సోనియా
2002 హమ్ తుమ్హారే హైన్ సనం హిందీ సుమన్ అతిధి పాత్ర
హమ్ కిసీ సే కుమ్ నహిన్ హిందీ కోమల్ రస్తోగి
23rd మార్చ్ 1931: షహీద్ హిందీ ప్రత్యేక అతిధి
దేవదాస్ హిందీ పార్వతి (పారు ) ఫిలింఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారం విజేత ,
ఆస్కార్స్ కు భారత యొక్క అధికార ప్రవేశం
శక్తి: ది పవర్ హిందీ ఐశ్వర్య లాగే ఇష్క్ కమిన పాట లో ప్రత్యేక అతిధి పాత్ర
2003 చోఖేర్ బలి బెంగాలీ బినోధిని
దిల్ కా రిష్ట హిందీ తియా శర్మ
కుచ్ నా కహో హిందీ నమ్రత శ్రీవాస్తవ్
2004 బ్రైడ్ & ప్రేజుదిస్ ఆంగ్లము లలితా బక్షి
ఖాకీ హిందీ మహాలక్ష్మి
క్యున్ . ..! హో గయా న హిందీ దియా మల్హోత్రా
రైన్ కోట్ హిందీ నీరజ ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారానికిప్రతిపాదించ బడినది.
2005 శబ్ద్ హిందీ ఆంతర వశిస్ట్ /తమ్మన
బంటి ఔర్ బబ్లి హిందీ కజ్రా రే పాట లో ప్రత్యేక అతిధి పాత్ర
మిస్ట్రెస్ ఆఫ్ స్పైసెస్ ఆంగ్లము టిలో
2006 ఉమ్రో జాన్ హిందీ ఉమ్రో జాన్
ధూమ్ 2 హిందీ సునేహ్రి ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారానికి ప్రతిపాదించ బడినది.
2007 గురు హిందీ సుజాత ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటి పురస్కారానికి ప్రతిపాదించ బడినది.
ప్రోవోకేడ్ ఆంగ్లము/హిందీ కిరంజిట్ అహ్లువాలియా
ది లాస్ట్ లేజియోన్ ఆంగ్లము మీరా
2008 జోధా అక్బర్ హిందీ జోధా బాయి ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటీమణి పురస్కారానికి ప్రతిపాదించ బడినది.
సర్కార్ రాజ్ హిందీ అనిత రాజన్
2009 ది పింక్ పాంథర్ 2 ఆంగ్లము సోనియా సోలన్ద్రేస్
అశోకవనం తమిళ్
రావణ్ హిందీ చిత్రీకరణలో ఉన్నది
యాక్షన్ రిప్లయ్ హిందీ చిత్రీకరణలో ఉన్నది
2010 ఎందిరన్ తమిళ్ చిత్రీకరణలో ఉన్నది

About

View all posts by

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *